Hội in Hà Nội
Đăng nhập  

Các trường hợp được hưởng BHXH một lần
27/03/2018, 22:42 pm

 Pháp luật BHXH hiện hành không có quy định thời hạn nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần sau khi đủ điều kiện hưởng BHXH một lần. Vì vậy, sau khi đủ điều kiện hưởng thì có thể nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần vào bất cứ thời gian nào có nhu cầu hưởng BHXH một lần.

 Bà Lê Thị Ty Na (TP. Đà Nẵng) đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) từ tháng 12/2015 đến tháng 3/2017, được hưởng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) 3 tháng liên tiếp. Hiện bà Na đang mang thai, không thể đi làm được, bà được dự sinh vào tháng 3/2018.

Nay bà Na muốn hưởng BHXH một lần, bà hỏi, bà phải đăng ký vào tháng nào? Nếu đăng ký chậm có được làm thủ tục không? Nếu được chậm thì trong thời gian bao nhiêu lâu?

Về vấn đề này, BHXH TP. Đà Nẵng trả lời như sau:

Tại Khoản 1, Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH bắt buộc đã quy định: Người lao động quy định tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 của Nghị định này mà có yêu cầu thì được hưởng BHXH một lần nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH hoặc theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà chưa đủ 15 năm đóng BHXH và không tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện;

b) Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng BHXH và không tiếp tục đóng BHXH;

c) Ra nước ngoài để định cư;

d) Người đang bị mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp cụ thể của bà đã nghỉ việc từ tháng 4/2017, nếu bà đủ điều kiện hưởng BHXH một lần (thuộc một trong các trường hợp quy định nêu trên) và có nhu cầu nhận BHXH một lần thì bà liên hệ với cơ quan BHXH nơi bà cư trú để nộp hồ sơ giải quyết hưởng chế độ BHXH một lần.

- Nếu thuộc các trường hợp: a, c, d thì bà có thể nộp hồ sơ ngay tại thời điểm phát sinh sự việc liên quan trở đi;

- Nếu thuộc trường hợp b thì bà nộp hồ sơ tại thời điểm sau một năm nghỉ việc (tròn 12 tháng) trở đi.

Pháp luật BHXH hiện hành không có quy định thời hạn nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần sau khi đủ điều kiện hưởng BHXH một lần. Vì vậy, sau khi đủ điều kiện hưởng thì bà có thể nộp hồ sơ hưởng BHXH một lần vào bất cứ thời gian nào mà bà có nhu cầu hưởng BHXH một lần.

                                                                                                                                                                                                                       Theo Chinhphu.vn

 In

Bài cùng chủ đề:
Hội sách Hà Nội năm 2019 với chủ đề "Hà Nội -Thành phố Vì hoà bình"   -  02/10/2019
Ông Nguyễn Nguyên, Phó Vụ trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương được bổ nhiệm giữ chức Cục trưởng Cục Xuất bản, in & phát hành   -  14/07/2019
Vinh danh 106 tác phẩm xuất sắc đoạt Giải Báo chí Quốc gia năm 2018   -  16/06/2019
Giải thưởng sách Quốc gia 2018   -  20/04/2018
Khai hội chùa Hương xuân Mậu Tuất 2018   -  24/02/2018
Tăng lương cho công chức, viên chức từ 1/7/2017   -  25/06/2017
Lo vỡ quỹ hưu trí, Bộ Lao động -Thương binh & xã hội muốn rút ngắn thời gian tăng tuổi nghỉ hưu   -  06/05/2017
Lương công chức, viên chức chính thức tăng từ 1/7/2017   -  28/04/2017
Phố Sách Hà Nội khai trương ngày 1/5   -  28/04/2017
Khai mạc Hội sách năm 2017 tại Hà Nội   -  15/04/2017
MỚI CẬP NHẬT
Thông báo triệu tập đại biểu tham dự Hội nghị thường niên năm 2019
Cán bộ Văn phòng Hội
Ban Lãnh đạo Hội
Quyết định thành lập Hội In Hà Nội
Điều lệ Hội In Hà Nội khóa IV
Quyết định thành lập Hội In Hà Nội
Kế hoạch tổ chức Hội thao năm 2018
Kế hoạch tổ chức hội nghị tuyên truyền pháp luật
Danh sách Ban Chấp hành, Ban Thường vụ Hội In Hà Nội khóa IV
Nghị quyết Đại hội Hội In Hà Nội lần thứ IV
Công ty TNHH một thành viên In Tiến Bộ gặp mặt CBCNV nhân dịp đầu xuân Mậu Tuất
Hội sách Xuân Hà Nội năm 2018

 
LIÊN KẾT WEB

«
»

HỘI IN HÀ NỘI
(Văn phòng: Công ty In Tiến bộ, 175 Nguyễn Thái Học, Ba Đình, Hà Nội)
Điện thoại: (043)8232687; Email: vanphongphoiinhn@Gmail.com